ปัญหา Warning: mysql_num_rows(): supplied argument is not a

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ น่ะค่ะ

Moderator:

php น้องใหม่

ปัญหา Warning: mysql_num_rows(): supplied argument is not a

Postby php น้องใหม่ » 31/05/2006 7:35 pm

มันขึ้นข้อความแบบนี้อ่ะครับ
Warning: mysql_num_rows(): supplied argument is not a valid MySQL result resource

คือผมจะเขียนหน้า search ข้อมูลจาก MySQL มาแสดงบนเวปอ่ะคับ
แล้วมันขึ้น Warning เลยไม่รู้จะทำยังไง

วานผู้รู้ช่วยตอบคำถามทีครับ...ว่ามันเป็นอะไร
เห็นมีคนบอกว่าเป็นเพราะ MySQL ไม่รู้จักฟังก์ชั่นนี้

ผมอยากรู้ว่าต้องทำยังไงถึงจะแก้ปัญหาได้อ่ะคับ
หรือว่าต้องเปลี่ยนเวอร์ชั่นของ MySQL...
ถ้าต้องเปลี่ยนแล้วผมจะใช้ตัวไหนดี...
ยังไงก็ช่วยด้วยนะค้าบบบ...

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

acdsin24

Re: ปัญหา Warning: mysql_num_rows(): supplied argument is no

Postby acdsin24 » 31/05/2006 7:51 pm

php น้องใหม่ wrote:มันขึ้นข้อความแบบนี้อ่ะครับ
Warning: mysql_num_rows(): supplied argument is not a valid MySQL result resource

คือผมจะเขียนหน้า search ข้อมูลจาก MySQL มาแสดงบนเวปอ่ะคับ
แล้วมันขึ้น Warning เลยไม่รู้จะทำยังไง

วานผู้รู้ช่วยตอบคำถามทีครับ...ว่ามันเป็นอะไร
เห็นมีคนบอกว่าเป็นเพราะ MySQL ไม่รู้จักฟังก์ชั่นนี้

ผมอยากรู้ว่าต้องทำยังไงถึงจะแก้ปัญหาได้อ่ะคับ
หรือว่าต้องเปลี่ยนเวอร์ชั่นของ MySQL...
ถ้าต้องเปลี่ยนแล้วผมจะใช้ตัวไหนดี...

ไม่ใช่มันไม่รู้จักหรอกครับ แค่ ตอน search มา มันไม่มีข้อมูล มาที่จะให้นับ น่ะครับ
คือ ไม่มี result ที่ function นี้จำเป็น ต้องใช้ ซึ่ง ก็ มาการ การที่เรา query แล้วไม่พบ แถวข้อมูล นั่น เอง ครับ

man_danai

Re: ปัญหา Warning: mysql_num_rows(): supplied argument is not a

Postby man_danai » 10/04/2010 1:19 pm

php น้องใหม่ wrote:มันขึ้นข้อความแบบนี้อ่ะครับ

ฟังก์ชั่น mysql_num_rows() สามารถใช้ได้ครับ
แต่ว่าที่เกิดแจ้ง Error อย่างที่เกิดนั้น เป็นเพราะผลลัพท์ที่ได้ออกมาไม่พบข้อมูลนั่นล่ะครับ
อย่างที่ด้านบนบอก

วิธีแก้ปัญหานะครับ

$result = mysql_query("...");
if($result){
if(mysql_num_rows($result)>0){
...
}
}

ได้เลยครับ

Kuroky77

Re: ปัญหา Warning: mysql_num_rows(): supplied argument is no

Postby Kuroky77 » 02/07/2013 7:19 pm

ตามนั้นเลยค่ะ

Return to “Programming - PHP”