[b]ใครเก่ง ช่วยหาคำตอบด้วยนะครับ[/b]

ที่นี่ เป็นพื้นที่สำหรับ ให้เพื่อน ฟิสิกส์ ได้ มา พบปะ ถามไถ่ กัน PHY = Mc<sup>2</SUP> (ฯลฯ..)

Moderator:

master_Phy

[b]ใครเก่ง ช่วยหาคำตอบด้วยนะครับ[/b]

Postby master_Phy » 05/01/2005 11:53 pm

1.critcal size ของสารกัมมัตภาพรังสีควรมีเท่าไร ขอลายละเอียดด้วย
2.ดวงอาทิตย์มีพลังงานมหาสศาลทำไมจึงไม่ระเบิดตาม "Big bang"
3.Brag 's reflection ขอที่มีเนื้อหาภาษาไทยนะ

cho

Postby cho » 06/01/2005 4:10 am

ไม่เก่ง แต่จะลองตอบดู

1. มันแล้วแต่ชนิดของสารนั้นๆ ต้องไปเปิดตารางดู เอาเอง อิอิ
แล้ว critical size นี่คือ critical mass ใช่ไหมครับ ที่ว่าถ้ามวลเกินเท่านี้แล้วจะเกิดการระเบิด หรือ เกิดปฏิกิริยาลูกโซ่แบบต่อเนื่อง
เอาเป็นว่าถ้าอยากทำระเบิดนิวเคลียร์ ต้องประหยัด เลือกรูปร่างที่ทำให้ critical mass น้อยๆ นั่นก็คือทรงกลม ก็ทำง่ายๆ โดยทำก้อนยูเรเนียมสองก้อนเป็นรูปครึ่งทรงกลม แล้วเอามันประกบกัน จากนั้นก็ยิงนิวตรอนเข้าไปก็บึ๊ม! แล้วครับ นิวตรอนนี่ได้มาจากแหล่งกำเนิดนิวตรอน ก็เป็นพวกสารกัมมันตรังสี ที่สลายตัวได้นิวตรอนมานะครับ

ตัวอย่าง critical mass ของสารกัมมันตรังสี ถ้ามีรูปร่างทรงกลม
uranium-233: 15 kg
uranium-235: 50 kg
neptunium-237: 60kg
plutonium-239: 10 kg
plutonium-240: 40 kg
plutonium-242: 100kg

ถ้าหาได้ plutonium-239 นี่แหละครับ แค่สิบโลก็ใช้ได้แล้ว

คำแนะนำ: ถ้ามีการทิ้งระเบิดนิวเคลียร์ เราควรจะไปอยู่แถวๆ ศูนย์กลางที่เขาจะทิ้ง เพราะว่าเราจะกลายเป็นไอ ภายในพริบตา สบายดีครับ ถ้าอยู่ห่างๆ ลำบากครับ เจอพวกรังสีต่างๆ แล้วจะกลายเป็นมะเร็ง ตายยากตายเย็น ทรมาณ ไม่ไหวครับ

2. เขาว่ากันว่า Big Bang หรือการระเบิดครั้งยิ่งใหญ่ ถือว่าเป็นจุดกำเนิดของเอกภพ หลังจากนั้นถึงจะเริ่มกำเนิดดวงดาว ขอสารภาพว่า งงเต็ก! กับคำถามครับ ไม่เข้าใจว่าดวงอาทิตย์มีพลังงานมหาศาลไปเกี่ยวอะไรด้วย

มีคนชื่อฮับเบิลได้พิสูจน์ได้ว่าเอกภพมีการขยายตัว (Doppler 's effect) ก็มีคนสงสัยว่าเอกภพมันจะขยายตัวต่อไปเรื่อยๆ หรือ จะจบด้วย BIG CRUNCH ซึ่งหมายถึงขนาดของเอกภพเป็นศูนย์ แต่มีมวลอนันต์ เรียกว่า โคตรของโคตรหลุมดำ

3. 2d sin(Zeta) = n(Lamda) ลองไปหาในหนังสือชัวร์ๆ กว่า พวกผลึกศาสตร์ crystallography ไม่ก็พวกรังสีเอ๊กซ์ มันเป็นเพียงแค่การพิสูจน์เรขาคณิตธรรมดาๆ กับการคิดเรื่องการแทรกสอดของคลื่น

Guest

Postby Guest » 09/01/2005 7:24 pm

ขอบคุณนะครับ cho

hg.phy
Location: 89/287 ม.6 ถ.รามอินทรา แขวงม่าแร้ง เขตบางเขน กรุงเทพฯ 10220

Postby hg.phy » 17/05/2005 11:54 pm

เราขอตอบขอสองแล้วกาน เพราะ ถนัดกว่า เกี่ยวกับเรื่อง พระอาทิตย์
ที่มานไม่ระเบิดเหมือน Big Bang ก็เพราะว่ามวลของมันยังไม่มากพอที่จะทำให้ระเบิดคะ
การที่ดาวดวงไหนจะระเบิด เป็น Big Bang นั้นหายากคะเพราะว่ามันต้อง มีมวลมาก
กว่าหลุมดำและ หลายเท่าด้วย
Bigbang นั้นคือการระเบิดของเอกภพในยุคแรกเริ่มดังนั้นการระเบิดครั้งนั้นจึงใช้มวลสารทั้งหมดที่มีอยู่ในเอกภพ คะ
ถ้าจะถามว่าดาวดวงไหนที่จะรเบิดได้เหมือน Big Bang ได้ เราคิดว่าคงไม่น่าจะมีคะ
หนึ่ง :o
HG.

momo_momo

Postby momo_momo » 23/07/2005 2:00 pm

Brag 's reflection นี่ไม่น่าเข้าใจยากนะครับ หนังสือภาษาอังกฤษที่เขียนก้อเข้าใจง่าย
เท่าที่รู้ ยังไม่เคยเห็นภาษาไทยอ่ะครับ เคยเห็นแต่ใน lecture note ของเพื่อน
:!: :?: :idea:

Return to “สำหรับ เพื่อนๆ ฟิสิกส์ มหาวิทยาลัย นะค่ะ”