ใครเทพฟิสิกส์ เชิญหน่อยครับ นั่งก่อนครับ กาแฟสักแก้วมั้ย!

ที่นี่ เป็นพื้นที่สำหรับ ให้เพื่อน ฟิสิกส์ ได้ มา พบปะ ถามไถ่ กัน PHY = Mc<sup>2</SUP> (ฯลฯ..)

Moderator:

เด็กม.3(อ่อนๆ)

ใครเทพฟิสิกส์ เชิญหน่อยครับ นั่งก่อนครับ กาแฟสักแก้วมั้ย!

Postby เด็กม.3(อ่อนๆ) » 30/07/2006 10:16 pm

โจทย์ข้อนี้จารย์บอกไม่ยากเท่าไหร่แต่.. ผมงง

รถยนต์คันหนึ่งแล่นบนถนนตรง จากจุด X ไปจุด Y ด้วยความเร็วคงตัว 10 m/s ใช้เวลาจาก X ไป Y เท่ากับ 2 วินาที และรถแล่นจาก Y ไป Z ด้วยความเร่งคงตัว 4 m/s(s) ใช้เวลาจาก Y ไป Z 3 วินาที จงหาความเร็วของรถที่จุด Z และระยะ XZ ?

(คำตอบก็คือ 22 m/s , 60 m แต่ลองแสดงวิธีคิดดูให้ดูหน่อยดิ เราคิดไม่ออก คิดตั้ง 2 วันแล้ว แบบว่าเรายังอ่อนหัดอ่ะ ใครทำได้เนี่ยะ นับถือเลย)

Guest

Postby Guest » 30/07/2006 10:38 pm

เอา ที่ คิด แล้ว มาลง กันหน่อย ดิครับ จะได้รู้ ว่า เข้าใจผิด หรือ ไม่ เข้าใจตรงไหน จะๆได้จำได้

ปล.สมัครสามชิกตรงไหนครับ

psygirl

Postby psygirl » 31/07/2006 7:57 pm

คำตอบ Vที่Z = 22 m/s แต่ระยะ XZ = 68 m อ่ะ
จาก XไปY ด้วยความเร็วคงตัว 10 m/s ใช้เวลาจาก X ไป Y เท่ากับ 2 วินาที
ใช้สูตร s=vt = 10(2) = 20 m -----> ระยะ XY

และรถแล่นจาก Y ไป Z ด้วยความเร่งคงตัว 4 m/s(s) ใช้เวลาจาก Y ไป Z 3 วินาที
ใช้สูตร v=u+at
v= 10 + 4(3) ----->ใช้ u=10 เนื่องจากเป็นความเร็วของช่วงแรก เป็นความเร็วปลายของช่วงหลัง
v= 22 m/s

หาระยะ YZ
s = ut + 1/2att
s = 10(3) + 1/2(4)(9) = 48 m

ดังนั้น ระยะ XZ = XY+YZ = 20+48 =68 m
ไม่รู้ถูกป่ะ ทำไมไม่เท่าเฉลยว้า

:roll: ยินดีใช้บริการค่ะ

astronoy

Postby astronoy » 11/03/2008 10:31 pm

ขอเเนะว่าให้พล๊อตกราฟนะคับ ใช้ความสัมพันธ์ระหว่าง v-t แล้วจะมองเห็นทางสว่างเองคับ ขอโทษนะคับที่ เฉลยให้ไม่ได้ พอดี ติดตัวตอนนี้ ไม่มีอะไรเลยคับ จะให้นั่งทดเลขในใจก้ยังไงอยู่ ลองทำดูนะ เเล้วจะได้ผล เพิ่งแวะมาเจอคับ

ThePhysBoy01

คิดเเบบนี้น่าจะถูกกว่านะ

Postby ThePhysBoy01 » 26/04/2008 5:21 am

หาความเร็ว ณ Z
จากX ไปยัง Y มีความเร็ว 10 m/s ให้ใช้ ความเร็ว ณ จุด Y เป็นควมเร็วเริ่มต้น (U)
เเละใช้สูตร v=u+at ( ค่า aเเละt หาได้จากจุด Y ไปยัง Z ซึงโจทย์ให้ )

ลองหาดู

การหาระยะทางระหว่าง XZ ได้จาก

หาระยะทางจาก X ไป Y ก่อน จาก s=vt

หาระยะทางจาก Y ไป Z จาก s=vt ( v เราได้จาก ความเร็ว ณ Z ที่เราหาเมื่อกี้ = 22 )

จะได้ระยะจาก X ไป Z คือ การหาปีทากอรัสนั้นเอง

ระยะXZยกกำลังสอง = ระยะXYยกกำลังสอง+ระยะYZยกกำลังสอง

มันอาจจะติดทศนิยมหน่อย ๆ (คิดว่าคงถูก)

Return to “สำหรับ เพื่อนๆ ฟิสิกส์ มหาวิทยาลัย นะค่ะ”