ช่วยตอบด่วนให้ผมทีนะคับๆๆๆ

ที่นี่ เป็นพื้นที่สำหรับ ให้เพื่อน ฟิสิกส์ ได้ มา พบปะ ถามไถ่ กัน PHY = Mc<sup>2</SUP> (ฯลฯ..)

Moderator:

sekemo

ช่วยตอบด่วนให้ผมทีนะคับๆๆๆ

Postby sekemo » 27/07/2006 11:40 pm

อยากถามว่า ถ้าปล่อยวัตถุบนพื้นเอียงที่ความสูงเดียวกันถามว่าถ้ามุมพื้นเอียงมีค่าน้อยมาก ๆ วัตถุจะเคลื่อนที่เป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับมุมพื้นเอียงที่มีค่ามากกว่ากรณีแรก

Guest

Postby Guest » 28/07/2006 12:55 am

ในแง่ไหนครับ
ความเร็วในการตกถึงพื้นหรือเปล่า

Guest

Postby Guest » 28/07/2006 1:45 am

ต่างกันครับเพราะว่ามุมที่มีค่ามากวัตถุจะมีความเร็วมากกว่าตามสมการ v(y) = v sin(theta)

Guest

Re: ช่วยตอบด่วนให้ผมทีนะคับๆๆๆ

Postby Guest » 09/08/2006 5:32 am

sekemo wrote:อยากถามว่า ถ้าปล่อยวัตถุบนพื้นเอียงที่ความสูงเดียวกันถามว่าถ้ามุมพื้นเอียงมีค่าน้อยมาก ๆ วัตถุจะเคลื่อนที่เป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับมุมพื้นเอียงที่มีค่ามากกว่ากรณีแรก
:roll:

inarus

Postby inarus » 09/08/2006 8:20 pm

ไม่จริงคับ ความเร็วจะแปรผันกัน
สมมติ ถ้าพื้นเอียง90องศา มันก็จะไม่เคลื่อนที่เลยหรือเคลื่อนที่ได้น้อย
การที่องศามากวัตถุจะเคลื่อนที่มากจึงไม่จำเป็นเสมอไป

Return to “สำหรับ เพื่อนๆ ฟิสิกส์ มหาวิทยาลัย นะค่ะ”