ช่วยหน่อยนะครับ โจทย์การเคลื่อนที่แนวตรงครับ

ร่วมพบปะ แลกปลี่ยน ความคิด กันได้ที่นี่

Moderator:

Intania

ช่วยหน่อยนะครับ โจทย์การเคลื่อนที่แนวตรงครับ

Postby Intania » 08/10/2011 7:45 pm

สัญญาณไฟจราจรถูกตั้งจังหวะให้รถที่วิ่งด้วยความเร็ว 36 กิโลเมตรต่อชั่วโมง จะวิ่งถึงไฟสัญญาณถัดไปในเวลาที่เป็นไฟเขียวพอดี รถยนต์คันหนึ่งพลาดสัญญาณไฟทำให้จำเป็นต้องจอดรอที่สัญญาณไฟ A สัญญาณไฟ B อยู่ห่างไปข้างหน้าเป็นระยะทาง 300 เมตร ผู้ขับขี่รถยนต์ทราบว่ารถของตนมีความเร่งสูงสุด 1.2 เมตรต่อวินาที^2 ดังนั้น จะต้องขับรถด้วยความเร็วสูงสุดเท่าไร จึงจะถึงสัญญาณไฟ B ขณะไฟเขียวพอดี

1) 12 m/s
2) 15 m/s
3) 18 m/s
4) 21 m/s

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Return to “แหล่งรวมคนรัก ฟิสิกส์ สถาบันต่างๆ”