สงสัย เรื่อง ตัวเก็บประจุ ครับ

ถาม - ตอบ ปัญหาฟิสิกส์ ระดับมัธยม

Moderator:

bemygon

สงสัย เรื่อง ตัวเก็บประจุ ครับ

Postby bemygon » 19/08/2012 3:28 pm

Image
จากรูปครับ ขณะยังไม่สับสวิตช์ S มีประจุไฟฟ้าสะสมอยู่ในตัวเก็บประจุ C1 เท่ากับ 40 ไมโครคูลอมบ์ ส่วนตัวเก็บประจุตัวอื่นๆ ไม่มีประจุสะสมอยู่ หลังสวิตช์ S ศักย์ไฟฟ้าที่คร่อม C1 เป็นเท่าไร
เฉลยจากหนังสือตามรูปข้างล่างครับ
256773.png (244.58 KiB) Viewed 5248 times

แต่ผมสงสัยว่าทำไมตอนหาศักย์ไฟฟ้าคร่อม C1 เค้าคิดว่า V รวม = Vxy ล่ะครับ หรือเพราะเค้าคิดว่ามันเป็นวงจรที่ตัวเก็บประจุขนานกัน V รวม เลยเท่ากับ = Vxy

ตอนผมทำโจทย์ข้อนี้ผมมองว่าตอนสุดท้ายมันเป็นวงจรที่ตัวเก็บประจุต่ออนุกรมกัน (มองจากรูปแรกที่โจทย์ให้ก่อนสับสวิทช์ S ลงมา) ดังนั้น Cรวม จึงไม่ใช่ 5+3 เหมือนที่โจทย์มองว่าเป็นวงจรขนาน แต่ Cรวมควรคิดแบบอนุกรมซึ่งเท่ากับ
Image
จากนั้น Qรวม=Q1=C1V1
ได้ Image
ผมไม่เข้าใจว่าตอนสุดท้ายต้องมองแบบอนุกรมหรือขนานกันแน่ คือถ้าโจทย์เปลี่ยนจากสวิทช์ S เป็นเซลล์ไฟฟ้าไปเลยมันต้องเป็นอนุกรมแน่นอน แต่พอเป็นสวิทช์ผมว่ามันมองได้ทั้งอนุกรมหรือขนานเพราะมันไม่มีจุดเริ่มต้นกับจุดสิ้นสุดน่ะครับ

candycandy

Re: สงสัย เรื่อง ตัวเก็บประจุ ครับ

Postby candycandy » 25/12/2012 12:56 pm

เทคโนโลยีการสื่อสารที่มามีบทบาทก่อกำเนิดระบบการซื้อขายสินค้าผ่านหน้าเว็บไซต์หรือที่เราเรียกกันว่า อีคอมเมิร์ซ sbobet link โดยไม่ว่าผู้เล่นจะอยู่ใกล้หรือไกลจากแหล่งเกม คาสิโนออนไลน์ ก็สามารถเข้าถึงความบันเทิงได้ทุกที่ทุกเวลา เรียกได้ว่าความบันเทิงจากกิจกรรมเกมเดิมพันสามารถบังเกิดต่อหน้าได้เมื่อผู้เล่นเลือกการเข้าถึงกิจกรรมเสี่ยงโชคด้วยแหล่ง วิธีการเล่น sbobet ภาพรวมสังคมในวันนี้กับความก้าวหน้าที่มีเทคโนโลยีสำคัญต่างๆมาเป็นรากฐานการขับเคลื่อนความเจริญทางสังคมอย่างการนำนวัตกรรมใหม่ๆมาปรับประยุกต์กับธุรกิจคำชี้แนะต่างๆ และกีฬาฟุตบอลนั้นอย่างที่เราหลายๆคนนั้นรู้ดีมาตลอดว่าการใช้งานกีฬานั้นให้ประโยชน์หรือข้อดีแก่สุขภาพเป็นอย่างมากค่ะทำให้สุขภาพพวกเรานั้นดีเป็นอย่างยิ่งค่ะในแง่การออกกำลังกายหรือการเคลื่อนไหวร่างกาย ผลบอลสด Balck Jack ibcbet เพราะว่าสังคมออนไลน์นั้นมีบริการต่างๆที่เรียกได้เลยว่าอาจจะมาทับซ้อนกับโปรแกรมชนิดนี้อยู่ไม่น้อยค่ะ จากที่กล่าวมาคือภาพรวมสภาพแวดล้อมสังคมสะท้อนให้เห็นว่าบทบาทเทคโนโลยีด้านการสื่อสารอย่างเครือข่ายเน็ตเป็นพื้นฐานโครงสร้างที่ได้เข้ามาช่วยให้เรื่องการสื่อสารมีออกมาในหลายรูปแบบที่ต่างกันไปและเป้าหมายเดียวกัน คือเพื่อสร้างช่องทางการสื่อสารที่รวดเร็ว ฉับไวและมีประสิทธิภาพ เรียกได้ว่าเป็นการสร้างโลกการสื่อสารที่ไร้ข้อจำกัดทางการเดินทางและเวลาอีกต่อไป โดยเฉพาะในวงการธุรกิจบริการได้หันมาใช้เทคโนโลยีการสื่อสารบนโลกออนไลน์มากขึ้นอย่างการเกิดแหล่ง เป็นเกมส์ไพ่ที่เล่นง่ายมาก ๆ เหมาะสำหรับมือใหม่หัดเล่น เป็นเกมส์ที่ได้รับความนิยมมากที่สุด ความเสี่ยงในการใช้งาน 50/50 ดังนั้นคุณจึงไม่กลัวที่จะเสียเปรียบเจ้ามือ โอกาสชนะของคุณมีมากที่เดียว มีหลายคนที่รวยแต่ก็มีบางคนที่ผิดหวัง ดังนั้นท่านควรเล่นด้วยความระมัดระวัง เพราะการพนันยังไงก็คือการพนันมีแพ้มีชนะเป็นเรื่องธรรมดา สำหรับคุณที่ยังไม่เข้าใจผู้เล่นก็เอา user ทดลอง ไปลองเล่นก่อนได้ เพื่อจะได้เข้าใจวิธีการใช้งานพอเล่นเป็นแล้วค่อยมาเล่นจริง เล่นได้เสีย เติมถอนกับเราได้ 24 ชม ไม่มีวันหยุด ไม่จำกัดรอบฝากถอน โดยการเล่นกีฬาฟุตบอลนี้ถือว่าเป็นประโยชน์อย่างหนึ่งต่อร่างกายเหมือนกันค่ะเนื่องจากกีฬาฟุตบอลนี้หากเราไปที่ไหนก็จะพบว่ามีแต่ผู้คนนิยมเล่นเจ้ากีฬาชนิดนี้หลากหลาย จนแบบที่เรียกได้ว่ามากล้นเหลือเลยละค่ะสาเหตุการใช้งานกีฬาฟุตบอลนี้เราคงไม่ต้องพูดถึงให้มากนะคะเพราะทุกๆคนก็คงรู้อยู่กันดีอยู่แล้ว คาสิโนออนไลน์ เหตุที่กล่าวเช่นนั้นเพราะใจผู้เล่นเองอาจไม่ต้องการเดินทางไกลที่มีภาระการใช้จ่ายจิปาถะระหว่างการเดินทางและเรื่องของเวลาที่ต้องบริหารในความจำกัดสำหรับเวลาในการเดินทางและเวลาที่จะใช้ใน

Return to “ระดับมัธยม”