สงสัย เรื่อง กฎของโอห์ม

ถาม - ตอบ ปัญหาฟิสิกส์ ระดับมัธยม

Moderator:

bemygon

สงสัย เรื่อง กฎของโอห์ม

Postby bemygon » 19/08/2012 3:18 pm

คือผมจะอธิบายนักเรียนว่า I=V/R นั่นคือ กระแสไฟฟ้า I ขึ้นกับ ความต้านทาน R ยิ่งความต้านทานมาก กระแสไฟฟ้า I ก็ยิ่งน้อย เปรียบกระแสไฟฟ้า I เหมือนกระแสน้ำ และ R เหมือนก้อนหิน ดังนั้นยิ่งก้อนหินที่มากั้นกระแสน้ำมีขนาดใหญ่ กระแสน้ำก็ยิ่งไหลน้อยลง แล้ว V ควรจะเทียบกับอะไรดี แล้วผมสามารถเปรียบเทียบแบบที่กล่าวข้างต้นได้มั้ยครับ แล้วถ้าไม่ได้หรือไม่เหมาะ ควรจะเปรียบความต่างศักย์ V กระแสไฟฟ้า I ความต้านทาน R กับอะไรดี จึงจะทำให้เด็กเห็นภาพ ใครมีไอเดียอะไรช่วยแชร์ให้หน่อยสิครับ

Return to “ระดับมัธยม”